Quy định của pháp luật về thứ tự ưu tiên khi thanh toán nghĩa vụ tài sản
Lượt xem: 699

Quy định của pháp luật về thứ tự ưu tiên khi thanh toán nghĩa vụ tài sản

 

Câu hỏi: Tôi có cho ông A vay số tiền là 500 triệu đồng. Ông A không trả nợ nên tôi đã gửi đơn khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu trả nợ. Hiện nay đã có bản án có hiệu lực pháp luật của Tòa. Tuy nhiên, tôi được biết, ngoài tôi ra ông A còn nợ rất nhiều người khác nữa. Tài sản hiện nay ông A còn duy nhất 1 căn nhà. Cho tôi hỏi, trường hợp này khi thi hành án thì tôi có được trả lại toàn bộ số tiền 500 triệu mà ông A đã vay không hay chỉ được trả lại một phần vì giá trị căn nhà không đủ để thi hành án cho nhiều người?

Trả lời: Nội dung câu hỏi của bạn, xin được trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 47 Luật Thi hành án dân sự 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014) về thứ tự thanh toán tiền thi hành án như sau:

“1. Số tiền thi hành án, sau khi trừ các chi phí thi hành án và khoản tiền quy định tại khoản 5 Điều 115 của Luật này, được thanh toán theo thứ tự sau đây:

a) Tiền cấp dưỡng; tiền lương, tiền công lao động, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp mất sức lao động; tiền bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, tổn thất về tinh thần;

b) Án phí;

c) Các khoản phải thi hành án khác theo bản án, quyết định.

2. Trường hợp có nhiều người được thi hành án thì việc thanh toán tiền thi hành án được thực hiện như sau:

a) Việc thanh toán được thực hiện theo thứ tự quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp trong cùng một hàng ưu tiên có nhiều người được thi hành án thì việc thanh toán được thực hiện theo tỷ lệ số tiền mà họ được thi hành án;

b) Số tiền thi hành án thu theo quyết định cưỡng chế thi hành án nào thì thanh toán cho những người được thi hành án đã có đơn yêu cầu tính đến thời điểm có quyết định cưỡng chế đó. Số tiền còn lại được thanh toán cho những người được thi hành án theo các quyết định thi hành án khác tính đến thời điểm thanh toán.

Số tiền còn lại được trả cho người phải thi hành án.

3. Số tiền thu được từ việc bán tài sản cầm cố, thế chấp hoặc bán tài sản mà bản án, quyết định tuyên kê biên để bảo đảm thi hành một nghĩa vụ cụ thể được ưu tiên thanh toán cho nghĩa vụ được bảo đảm đó sau khi trừ các chi phí về thi hành án.

4. Thứ tự thanh toán tiền thi hành án về phá sản được thực hiện theo quy định của pháp luật về phá sản.

5. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày thu được tiền, Chấp hành viên phải thực hiện việc thanh toán tiền thi hành án quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”.

Như vậy, sau khi cưỡng chế thi hành án thì số tiền thu được sẽ được thanh toán cho những người được thi hành án đã có đơn yêu cầu tính đến thời điểm có quyết định cưỡng chế đó. Trường hợp của anh, nếu như những người chủ nợ khác của ông A cũng đã khởi kiện ra Tòa, đã có bản án có hiệu lực pháp luật và có đơn yêu cầu thì việc thanh toán được thực hiện theo tỷ lệ số tiền mà họ được thi hành án.

Lê Hoàng Sơn - Trung tâm TGPL Nhà nước

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập: 1
  • Hôm nay: 1
  • Trong tuần: 1
  • Tháng hiện tại: 1
  • Tổng lượt truy cập: 1
Đăng nhập

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ SỞ TƯ PHÁP

Thành phần của Cổng thông tin điện tử tỉnh Bình Thuận
Địa chỉ: 06 Nguyễn Tất Thành, phường Bình Hưng, thành phố Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận
Điện Thoại: (0252) 3.822.889 - Fax: (0252) 3.821.697
Email: stp@binhthuan.gov.vn

ipv6 ready Chung nhan Tin Nhiem Mang